Dây xoắn của một bếp điện dài 7m, tiết diện 0,1mm^2 và điện trở suất là 1,1.10-6Ω.m a. Tính nhiệt lượng tỏa ra trong thời gian 25 phút khi mắc bếp điện vào hiệ

admin

Đây là câu trả lời đã được xác thực

Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.

icon

Đáp án:

 a.942857,1J

b.3 lít

Giải thích các bước giải:

a. Điện trở có giá trị là:

\[R = \rho \frac{l}{S} = 1,{1.10^{ - 6}}.\frac{7}{{\frac{{0,1}}{{1000000}}}} = 77\Omega \]

Công suất tỏa nhiệt là:

\[P = \frac{{{U^2}}}{R} = \frac{{{{220}^2}}}{{77}} = 628,57W\]

Nhiệt lượng tỏa ra trong 25 phút là:

\[Q = P.t = 628,57.25.60 = 942857,1J\]

b.Khối lượng nước đun sôi được là:

\[Q = mc\Delta t = m.4200.75 \Rightarrow m = \frac{Q}{{4200.75}} \approx 3kg\]

Vậy có thể đun sôi được khoảng 3 lít nước ( 1kg nước = 1 lít nước)

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

starstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstar

5

6 vote